Updated at: 07-05-2022 - By: Duy Phương

Nợ xấu ngân hàng có xin Visa được không? Đây là một trong những thắc mắc của rất nhiều người. Bởi, nợ xấu là vấn đề nghiêm trọng liên quan đến tài chính giữa ngân hàng và người vay. Vì thế, nếu chưa thanh toán hết nợ, người vay có thể sẽ chưa được xuất cảnh.

Hãy cùng Thefinances.org tham khảo ngay bài viết dưới đây để biết có được câu trả lời cho câu hỏi Nợ xấu ngân hàng có xin Visa được không mới nhất 05/2022.

Những trường hợp công dân chưa được cấp phép xuất cảnh

Những trường hợp công dân chưa được cấp phép xuất cảnh

Những trường hợp công dân chưa được cấp phép xuất cảnh

Căn cứ vào Điều 21 Văn bản hợp nhất 07/VBHN-BCA, tất cả công dân mang quốc tịch Việt Nam sẽ không được cấp Visa để xuất cảnh nếu thuộc một trong những đối tượng sau:

  • Công dân đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc liên quan tới công tác điều tra tội phạm.
  • Đang chấp hành bản án dân sự, kinh tế hoặc đang thời gian chờ để giải quyết.
  • Đang có nghĩa vụ phải chấp hành đầy đủ các bản án hình sự.
  • Người có nghĩa vụ chấp hành xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ về nộp thuế, nghĩa vụ nộp thuế trường hợp có tiền hoặc tài sản đảm bảo.
  • Công dân đang trong thời gian ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm có nguy cơ lây lan ra cộng đồng.
  • Công dân không được cấp visa vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.
  • Công dân vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh do Chính Phủ quy định.

Bị nợ xấu ngân hàng có xin Visa được không?

Bị nợ xấu ngân hàng có xin Visa được không?

Bị nợ xấu ngân hàng có xin Visa được không?

Nợ xấu là thuật ngữ để chỉ những khoản nợ người vay không trả đúng hạn hoặc cố tình không trả cả gốc lẫn lãi. Dựa vào thời gian trả nợ cũng như khả năng chi trả, ngân hàng sẽ hạch toán và phân định khoản nợ của bạn vào nhóm thích hợp.

Trong đó, nợ xấu nhóm 3 đến nhóm 5 được đánh giá là vô cùng nghiêm trọng. Những người nằm trong danh sách nợ xấu ngân hàng thì sẽ gặp nhiều khó khăn trong việc vay vốn cũng như các vấn đề khác trong cuộc sống.

Về câu hỏi nợ xấu có xin visa được không thì chúng ta cần căn cứ vào quy định của pháp luật. Cụ thể theo khoản 4 Điều 21 Văn bản hợp nhất 07/VBHN-BCA về trường hợp “những nghĩa vụ khác về tài chính” thì nợ xấu nằm trong nghĩa vụ này. Do đó, nếu bạn chưa thực hiện xong nghĩa vụ trả nợ cho ngân hàng thì không được cấp visa cũng như không cho xuất cảnh.

Tuy nhiên, nếu bạn có tài sản đảm bảo cho việc thực hiện nghĩa vụ trên thì bạn vẫn có thể được cấp Visa ra nước ngoài. Còn ngược lại, nếu không có tài sản thế chấp thì chắc chắn bạn rất khó để xin được Visa xuất cảnh.

Khách hàng nợ xấu ngân hàng cần làm gì để được cấp Visa?

Như vậy có thể thấy rằng, bị nợ xấu ngân hàng có xin visa được không tùy thuộc vào tình trạng tài chính cũng như khả năng trả nợ của bạn. Nếu bạn đi du lịch, có tài sản đảm bảo thì có thể không cần trả. Còn nếu bạn đang nợ xấu mà ngân hàng cảm thấy có dấu hiệu trốn nợ, không có khả năng chi trả thì ngân hàng sẽ đề xuất cấm xuất Visa xuất cảnh ra nước ngoài.

Do đó, để tránh những tranh chấp hay rắc rối mà bạn có thể gặp trước khi xuất cảnh, tốt nhất bạn nên chuẩn bị một văn bản thông báo đến ngân hàng đang vay vốn về việc ý định xuất cảnh của mình.

Ngoài ra, bạn có thể ủy quyền cho nhân thân quản lý tài sản, thực hiện nghĩa vụ trả nợ gốc, lãi hàng tháng. Cùng với đó là thực hiện những khoản thanh toán cần thiết theo yêu cầu của ngân hàng.

Lời kết

Trên đây, Thefinances.org đã cập nhật thông tin – Nợ xấu ngân hàng có xin Visa được không mới nhất 05/2022. Qua đó, bạn nên cố gắng trả nợ đúng hạn, đừng để rơi vào tình trạng nợ xấu, nợ quá hạn, điều này sẽ không tốt cho bạn nếu có nhu cầu vay vốn lần tiếp theo.

Hy vọng bài viết đã mang đến cho bạn nhiều thông tin bổ ích. Nếu cảm thấy bài viết hay, bạn hãy gửi đánh giá 5 sao cũng như để lại bình luận bên dưới bài viết để chúng ta cùng nhau trao đổi nhé!

5/5 - (1 vote)